ได้รับชมภาพข่าวทางสถานีโทรทัศน์ เมื่อค่ำวันที่ 20 มกราคม และช่วงเช้าวันที่ 21 มกราคม ในกรณีที่มีผู้ประสบอุบัติเหตุ ตกลงรางรถไฟฟ้าที่สถานี BTS หมอชิต แล้ว ต้องบอกว่า น่าใจหายและเห็นใจใน “ความซวย” ที่ผู้เคราะห์ร้ายได้รับบาดเจ็บ อันความซวยนี้ไม่ได้เกิดจากตนเอง แต่เป็นเหตุที่ผู้ประกอบการที่ดี พึงจะเล็งเห็นการในอนาคตได้ เช่นวิญญูชนทั่วไป ถือว่าพวกเราผู้บริโภคถูกเอารัดเอาเปรียบจากผู้ประกอบการอีกกรณีหนึ่ง ถูกเอาเปรียบในการที่จำเป็นต้องใช้บริการที่ไม่มีมาตรฐานความปลอดภัยที่รอบด้านอย่างเพียงพอ ได้ยินแนวทางการแก้ไขปัญหาจากปากของผู้บริหารระดับสูงของ BTS แล้วยิ่งน่าหดหู่ และเห็นได้ชัดถึงวิสัยทัศน์ รวมถึงมุมมองที่มีต่อลูกค้าผู้ใช้บริการ ที่จะแก้ไขปัญหาด้วยการกำหนดให้ผู้ใช้บริการต้องรอขึ้นขบวนรถที่ชั้น 2 ของชานชลาสถานีแทนที่บนชั้น 3 เนื่องจากต้องการให้ขบวนรถไฟฟ้าเทียบท่าชานชลาให้เรียบร้อยก่อน โอ้!!! พระเจ้า นี่หรือวิธีการแก้ปัญหาของธุรกิจระดับพันล้าน หมื่นล้าน มองได้ว่าเป็นการตำหนิผู้ใช้บริการเป็นการกลายๆ ว่า พวกเจ้าไม่มีมรรยาทและวัฒนธรรมในการเข้าคิว/ต่อแถวขึ้นขบวนรถไฟฟ้ากันเอง ถึงได้เกิดเหตุเบียดเสียดแย่งยื้อกันอย่างไม่เป็นระเบียบ และส่งผลให้เกิดกรณีของท่านผู้เคราะห์ร้าย (ซวย) รายนี้ขึ้นมา????
ที่บอกไว้ก่อนหน้านี้ว่า ท่านผู้ประกอบการ BTS พึงจะเล็งเห็นการในอนาคตได้นั้น หมายความว่าอย่างไร ก็หมายความว่าตอนที่ท่านเสนอตัวเข้าแข่งขันและได้รับการเป็นผู้ประกอบการรถไฟฟ้านี้ ท่านต้องประเมินและทราบได้อยู่แล้วว่าจะมีผู้ใช้บริการมากมายขนาดไหน แล้วการ Design ชานชลาสถานีของท่านในการให้บริการ แบบเปิดโล่งโจ้ง เข้าถึงขบวนรถและรางรถไฟได้อย่างรอบด้านเช่นนี้ จะไม่สร้างปัญหาความปลอดภัยของผู้ใช้บริการหรือ? หรือสนใจแต่เพียงการประหยัดงบลงทุนของโครงการเพื่อผลกำไรสูงสุดของกิจการเป็นสำคัญ? ผมได้เคยใช้บริการทั้ง BTS และ MRT (รถไฟฟ้าใต้ดิน) หลายคราวหลายครั้งและปัจจุบันก็ใช้ MRT เป็นส่วนใหญ่ ได้เห็นมาตรการด้านความปลอดภัยที่แตกต่างกันราวฟ้ากับเหว ส่วนของ BTS นั้น ท่านเห็นว่าลำพัง “ไอ้เส้นเหลือง” และป้ายคำเตือน (คำขู่) ทั้งหลายนั้นเพียงพอต่อการป้องกันอุบัติเหตุแล้วหรือ?
ผมขอเสนอท่านผู้ประกอบการว่า ท่านควรจะยอมกัดฟันลงทุนเพิ่มเพื่อความปลอดภัยของผู้ใช้บริการ ด้วยการสร้าง “โดมหลังคาครอบรางรถไฟและต้วขบวนรถไฟ” เมื่อเทียบท่าบริเวณชานชลาของท่านจะได้ผลทางด้านความปลอดภัยสูงกว่า โดยมีช่องประตูปิดเปิดของโดมอีกชั้นหนึ่งซึ่งจะปิดเปิดเมื่อขบวนรถไฟฟ้าจอดเทียบนิ่งสนิทพร้อมให้ผู้โดยสารขึ้น/ลง เช่นเดียวกันกับที่ทาง MRT ใช้อยู่ แทนที่การแก้ปัญหาด้วยการไล่ผู้ใช้บริการถอยลงไปรอขบวนรถที่ชานชลาชั้น 2 เช่นที่จะดำเนินการในขณะนี้ หรือหากท่านเห็นว่าการลงทุนใช้เงินสูงมากไปก็ มีอีกทางเลือกนะครับ ท่านช่วยใช้ “ราวโลหะ” แทน “ไอ้เส้นเหลือง” ให้ทีเถอะ ถือว่าเห็นแก่ผู้โดยสารตาดำๆ ที่ต้องแบกรับความเสี่ยงในการใช้บริการ ในชั่วโมงเร่งด่วน ทุกคนรีบเร่ง หากต้องใช้เวลาในการรอคอยและเดินขึ้น/ลงระหว่างชานชลาชั้น 2 และ 3 เพื่อเข้าขบวนรถไฟฟ้า ก็คงไม่มีประโยชน์มากนักที่จะใช้บริการของท่านกระมัง? ตกลงไปรถไฟฟ้า BTS นี่จะช่วยประหยัดเวลาในการเดินทางของผู้ใช้บริการหรือไม่เนี่ย!!!
Webmaster-21/1/2553